![](https://www.eng.chula.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/101065-1024x573.jpg)
‘คาร์บอน’ มักถูกมองเป็นผู้ร้ายที่ทำให้เกิดภาวะโลกรวน แต่จริงๆ แล้วปัญหาคือการที่คาร์บอนในรูป CO2 ถูกปล่อยออกสู่ชั้นบรรยากาศมากเกินไป ซึ่ง ‘Carbon Capture’ หรือเทคโนโลยีการดักจับคาร์บอนจะสามารถช่วยดักจับคาร์บอนเพื่อนำมากักเก็บหรือนำไปใช้ประโยชน์ต่อไปได้
ร่วมพูดคุยกับ ‘The Secret Sauce’ โดย รศ. ดร.ภัทรพร คิม อาจารย์ประจำภาควิชาวิศวกรรมเคมี และเลขานุการคณะทำงาน CCUS Consortium
รับชมได้ที่
https://www.youtube.com/watch?v=YrZWa_JIhtY
ขอขอบคุณที่มา : The Secret Sauce